ธุดงคสถานพัฒนานิคม จัดพิธีทอดผ้าป่า เติมเต็มบานประตูอาคารอธิษฐานบารมี ครั้งที่ 2
ธุดงคสถานพัฒนานิคม จังหวัดลพบุรี ได้จัดพิธีทอดผ้าป่า เพื่อเติมเต็มบานประตูอาคารอธิษฐานบารมี ครั้งที่ 2
ณ ธุดงคสถานพัฒนานิคม จังหวัดลพบุรี ได้จัดพิธีทอดผ้าป่า เพื่อเติมเต็มบานประตูอาคารอธิษฐานบารมี ครั้งที่ 2 โดยมีพุทธศาสนิกชนในจังหวัดลพบุรี ได้พร้อมใจกันมาสั่งสมบุญร่วมกันในครั้งนี้ ซึ่งประธานผ้าป่าในครั้งนี้คือกัลยาณมิตรบุบผา หอมหวน และกัลยาณมิตรทัศน์ศรันย์ อากาศวิภาต ในการนี้ท่านประธานสงฆ์ก็ได้นำผู้มีบุญทุกท่านปฏิบัติธรรมกลั่น กาย วาจา ใจให้ใสสะอาดบริสุทธิ์ เพื่อเป็นภาชนะรองรับบุญใหญ่ที่จะเกิดขึ้น จากนั้นได้ประกอบพิธีกล่าวคำถวายผ้าป่า โดยกัลยาณมิตรบุบผา หอมหวน และกัลยาณมิตรทัศน์ศรันย์ อากาศวิภาต ได้นำกล่าวคำถวาย พร้อมกันนี้ คณะเจ้าภาพและสาธุชนก็ได้ร่วมกันถวายผ้าไตร และถวายปัจจัยแด่คณะสงฆ์
สำหรับพิธีทอดผ้าป่าเพื่อเติมเต็มบานประตูอาคารอธิษฐานบารมี ได้จัดขึ้นเป็น ครั้งที่ 2 แล้ว เพื่อให้พุทธศาสนิกชนในจังหวัดลพบุรี และใกล้เคียง ได้มีส่วนร่วมในการเติมเต็มบานประตูให้ครบตามจำนวน เมื่ออาคารมีบานประตูครบก็จะสามารถเปิดใช้งานได้ ซึ่งอาคารหลังนี้สร้างขึ้นเพื่อให้พระภิกษุ สามเณร อุบาสก อุบาสิกา เยาวชน รวมทั้งพุทธศาสนิกชนได้มาใช้ปฏิบัติธรรม หรือจัดอบรมโครงการต่างๆ เพื่อฟื้นฟูศีลธรรมโลก และยังเป็นที่รองรับกิจกรรมงานบุญที่กำลังจะเกิดขึ้นในอนาคตเพื่อการฟื้นฟูพระพุทธศาสนา