วัดพระธรรมกายเท็กซัส จัดพิธีถวายเทียนพรรษา
วัดพระธรรมกายเท็กซัส ประเทศสหรัฐอเมริกา ได้จัดงานบุญวันอาทิตย์ และพิธีถวายเทียนพรรษา
คณะลูกพระธัมฯวัดพระธรรมกายเท็กซัส ประเทศสหรัฐอเมริกา ทั้งชาวไทย และชาวท้องถิ่น ได้พร้อมใจกันมาสั่งสมบุญร่วมกัน เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา โดยได้ร่วมกันสวดมนต์บทธัมมจักกัปปวัตตนสูตร และปฏิบัติธรรม เพื่อกลั่นกาย วาจา และใจให้บริสุทธิ์ผ่องใส ก่อนที่จะได้ประกอบพิธีกล่าวคำถวายภัตตาหารเป็นสังฆทาน โดยมีกัลยาณมิตรจันดี หน่อแพนคำ,กัลยาณมิตร Robert Bresser และกัลยาณมิตรอุดม น้อยมณี เป็นประธานนำกล่าวคำถวาย พร้อมกันนี้ทุกท่านก็ได้กล่าวคำอธิษฐานจิต และตักบาตรข้าวสารอาหารแห้งแด่คณะสงฆ์
ภาคบ่ายเป็นพิธีถวายเทียนพรรษา โดยมีกัลยาณมิตรใคศรี Allen, กัลยาณมิตรจันดี หน่อแพนคำ และ กัลยาณมิตรบุญญู รุผักชี เป็นประธานนำกล่าวคำถวาย พร้อมกันนี้คณะสาธุชนผู้มีบุญ ก็ได้น้อมถวายปัจจัยแด่คณะสงฆ์ นอกจากนี้ทุกท่านยังได้ร่วมกันหล่อเทียนพรรษา ซึ่งการถวายเทียนพรรษาในสมัยพุทธกาลมีความจำเป็นอย่างมากเพราะต้องใช้ในทุกกิจกรรมทางพระพุทธศาสนา ทำให้การงานทางพระพุทธศาสนาดำเนินไปอย่างสะดวก ราบรื่น ปลอดภัยแม้ในที่มืด ผู้ถวายเทียนย่อมได้อานิสงส์มากมาย คือจะเป็นผู้มีสติ ปัญญาดี ในทางพระพุทธศาสนา ปัญญาดีเกิดจากใจที่สว่าง และจะทำให้ออกจากความมืดบอดทั้งปวง โดยเหตุจากอวิชชาครอบงำเป็นต้น เมื่อออกจากความมืดบอด จิตใจสว่างไสวแล้วย่อมเข้าฐานะแห่งลาภ ยศ สรรเสริญ สุข มรรคผล นิพพานจะตามมาเป็นลำดับ และในโอกาสนี้พระมหาชาตรี วิชาตชโย ก็ได้แสดงพระธรรมเทศนา เพื่อเป็นกำลังใจในการสร้างบุญ สร้างบารมีในต่างแดน