ธุดงค์ธรรมชัยเส้นทางพระผู้ปราบมาร ปีที่ 4
โรงเรียนชลประทานสงเคราะห์ ถึง มหาวิทยาลัยนอร์ทกรุงเทพสะพานใหม่
วันพฤหัสที่ 29 มกราคม พ.ศ. 2558
![](http://www.kalyanamitra.org/th/images/DailNews/5802/580210_25.jpg)
ธุดงค์ธรรมชัยเส้นทางพระผู้ปราบมาร โรงเรียนชลประทานสงเคราะห์ ถึง มหาวิทยาลัยนอร์ทกรุงเทพสะพานใหม่
คณะพระธุดงค์ธรรมชัยเส้นทางพระผู้ปราบมาร พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ได้ออกเดินธุดงค์เป็นวันที่ 28 โดยมีจุดเริ่มต้นที่โรงเรียนชลประธานสงเคราะห์ จังหวัดนนทบุรี มีจุดหมายปลายทางที่มหาวิทยาลัยนอร์ทกรุงเทพ วิทยาเขตสะพานใหม่ รวมระยะทาง 20.7 กิโลเมตร
![](http://www.kalyanamitra.org/th/images/DailNews/5802/580210_26.jpg)
ธุดงค์ธรรมชัยเส้นทางพระผู้ปราบมาร โรงเรียนชลประทานสงเคราะห์ ถึง มหาวิทยาลัยนอร์ทกรุงเทพสะพานใหม่
วันพฤหัสบดีที่ 29 มกราคม พ.ศ.2558 เป็นวันที่ 28 ของการเดินธุดงค์ธรรมชัยเส้นทางพระผู้ปราบมาร พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ปีที่ 4 ในช่วงเช้า ศรัทธาสาธุชนและเจ้าภาพผู้ใจบุญเป็นจำนวนมาก ได้พร้อมใจกันมาร่วมถวายภัตตาหารแด่คณะพระธุดงค์ บรรยากาศเป็นไปด้วยความปลื้มปีติ เมื่อถึงเวลาประมาณ 8.30 น. คณะพระธุดงค์ได้เดินธรรมยาตราออกจากโรงเรียนชลประทานสงเคราะห์ โดยใช้เส้นทางซอยสถานสงเคราะห์ไปท่าน้ำปากเกร็ด, ผ่านห้าแยกปากเกร็ด, ถนนแจ้งวัฒนะ และพักระหว่างทางที่โรงเรียนดุริยางค์ตำรวจ โดยมีคณะเจ้าภาพมาร่วมถวายน้ำปานะแด่คณะพระธุดงค์ เหมือนเช่นในทุกจุดพักระหว่างทางที่ผ่านมา
![](http://www.kalyanamitra.org/th/images/DailNews/5802/580210_27.jpg)
ธุดงค์ธรรมชัยเส้นทางพระผู้ปราบมาร โรงเรียนชลประทานสงเคราะห์ ถึง มหาวิทยาลัยนอร์ทกรุงเทพสะพานใหม่
หลังจากนั้น คณะพระธุดงค์ได้ธรรมยาตราต่อไปบนถนนแจ้งวัฒนะ ผ่านสถานที่สำคัญหลายแห่ง อาทิ เมืองทองธานี, กรมการกงสุล, ศูนย์ราชการ ก่อนที่จะเข้าสู่ถนนวิภาวดีรังสิต ผ่านมหาวิทยาลัยราชภัฎพระนคร, วงเวียนหลักสี่, ถนนพหลโยธินมุ่งหน้าไปทางสะพานใหม่ จนถึงจุดหมายปลายทาง คือ มหาวิทยาลัยนอร์ทกรุงเทพ วิทยาเขตสะพานใหม่ รวมระยะทางทั้งสิ้น 20.7 กิโลเมตร
![](http://www.kalyanamitra.org/th/images/DailNews/5802/580210_28.jpg)
ธุดงค์ธรรมชัยเส้นทางพระผู้ปราบมาร โรงเรียนชลประทานสงเคราะห์ ถึง มหาวิทยาลัยนอร์ทกรุงเทพสะพานใหม่
ด้านสาธุชนที่มาร่วมต้อนรับคณะพระธุดงค์ในวันนี้ ได้กล่าวว่า เป็นครั้งแรกในชีวิตที่ได้เห็นพระธุดงค์ 1,130 รูป โดยส่วนตัวรู้สึกอิ่มบุญมาก ท่านน่าเลื่อมใสศรัทธา ตั้งใจที่จะเดินธุดงค์ แม้เส้นทางจะไกล อากาศจะร้อน แต่ก็ไม่ได้เป็นอุปสรรคแต่อย่างไร พร้อมทั้งอยากให้มีการเดินธุดงค์อย่างนี้ทุกจังหวัดทั่วไทย